Điều kiện lựa chọn chuyên gia đấu thầu (17/10/2016, 09:02)

 

Ông Nguyễn Văn Thắng (Đắk Lắk) hỏi: Cá nhân có chứng chỉ nghiệp vụ đấu thầu, thuộc chủ đầu tư, bên mời thầu và Ban Quản lý dự án thì có được tham gia tổ chuyên gia xét thầu và lựa chọn nhà thầu xây dựng không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến về vấn đề này như sau:

Theo Khoản 3 và Khoản 4, Điều 116 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ, cá nhân không thuộc quy định tại Khoản 2, Điều 16 củaLuật Đấu thầu, khi tham gia tổ chuyên gia phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu.

- Có trình độ chuyên môn liên quan đến gói thầu.

- Am hiểu các nội dung cụ thể tương ứng của gói thầu.

- Có tối thiểu 3 năm công tác trong lĩnh vực liên quan đến nội dung kinh tế, kỹ thuật của gói thầu.

Trong trường hợp đặc biệt cần có ý kiến của các chuyên gia chuyên ngành thì không bắt buộc các chuyên gia này phải có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu.

Theo đó, cá nhân được lựa chọn làm chuyên gia đấu thầu phải đáp ứng các quy định nêu trên, kể cả đối với cá nhân thuộc chủ đầu tư, bên mời thầu, ban quản lý dự án.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này