Thẩm quyền bổ nhiệm lại viên chức quản lý (29/01/2015, 09:01)
Vừa qua, Ban quản lý chợ đề nghị xem xét bổ nhiệm lại và được UBND thành phố trả lời hiện không bổ nhiệm chức vụ lãnh đạo (bổ nhiệm mới và bổ nhiệm lại) đối với viên chức hợp đồng làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập. Ông Hùng hỏi, UBND thành phố hướng dẫn như vậy có đúng quy định không?

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của ông Hùng như sau:


Theo Mục II Quy chế bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, luân chuyển, từ chức, miễn nhiệm cán bộ, công chức lãnh đạo gồm các chức vụ từ cấp phó trưởng phòng và tương đương trở lên ở các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp và ở các doanh nghiệp nhà nước ban hành kèm theo Quyết định số 27/2003/QĐ-TTg ngày 27/3/2003 của Thủ tướng Chính phủ, thì cán bộ, công chức lãnh đạo, viên chức quản lý khi hết thời hạn giữ chức vụ bổ nhiệm phải được xem xét để bổ nhiệm lại hoặc không bổ nhiệm lại. Điều kiện bổ nhiệm lại, trình tự bổ nhiệm lại thực hiện theo Điều 9, Điều 11 Quy chế này.

Thẩm quyền bổ nhiệm, bổ nhiệm lại viên chức quản lý


Khoản 2 Điều 27, Điều 28 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức quy định:

Thời hạn bổ nhiệm viên chức quản lý là 5 năm, trừ trường hợp thực hiện theo quy định của pháp luật chuyên ngành hoặc quy định của cơ quan có thẩm quyền. Khi hết thời hạn bổ nhiệm, cơ quan, đơn vị có thẩm quyền thực hiện bổ nhiệm lại hoặc không bổ nhiệm lại viên chức quản lý.

Đối với đơn vị sự nghiệp công lập được giao quyền tự chủ hoàn toàn về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy, nhân sự, thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện việc bổ nhiệm, giải quyết thôi giữ chức vụ hoặc miễn nhiệm đối với viên chức giữ chức vụ quản lý theo phân cấp.

Đối với đơn vị sự nghiệp công lập chưa được giao quyền tự chủ hoàn toàn về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy, nhân sự, thì cơ quan có thẩm quyền bổ nhiệm, miễn nhiệm người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện hoặc phân cấp việc bổ nhiệm, giải quyết thôi giữ chức vụ quản lý hoặc miễn nhiệm đối với viên chức.

Theo đó, người có thẩm quyền bổ nhiệm lại viên chức giữ chức vụ quản lý ở đơn vị sự nghiệp công lập phụ thuộc vào điều kiện đơn vị sự nghiệp công lập đó đã được giao quyền tự chủ hay chưa được giao quyền tự chủ.

Thông tin ông Hùng cung cấp chưa rõ Ban quản lý chợ thành phố là đơn vị sự nghiệp công lập đã được UBND thành phố giao quyền tự chủ hay chưa được giao quyền tự chủ.

Vì vậy, đề nghị ông Hùng đối chiếu quy định nêu trên để rõ thẩm quyền thực hiện việc bổ nhiệm lại hoặc không bổ nhiệm lại đối với ông Hùng, là người đứng đầu đơn vị sự nghiệp hay là UBND thành phố.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này