Trường hợp nào phải thi lý thuyết khi cấp lại bằng lái xe? (31/10/2016, 09:12)

Ông Nguyễn Quốc Trung  được cấp giấy phép lái xe hạng B2 từ tháng 4/2011 và thời hạn đến ngày 18/4/2016. Ông được biết có thông tin thay đổi hạn của giấy phép lái xe B2 lên 10 năm. Ông hỏi, đến nay giấy phép của ông đã hết hạn chưa và ông có được đổi giấy phép sang thẻ nhựa không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Thời điểm giấy phép lái xe hạng B2 của ông Nguyễn Quốc Trung được cấp tháng 4/2011 và có giá trị đến ngày 18/4/2016, do đó thời hạn của giấy phép lái xe B2 là 5 năm kể từ ngày được cấp. Tính đến thời điểm hiện tại (tháng 10/2016) giấy phép lái xe của ông đã quá hạn trên 3 tháng và dưới 1 năm.

Căn cứ Điểm a, Khoản 3, Điều 48 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVTngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, thì ông Trung phải dự sát hạch lại lý thuyết hạng B2 để được cấp lại giấy phép lái xe hạng B2.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này