Bà Võ Thị Cúc nghỉ thai sản từ tháng 2/2016-8/2016. BHXH đã trả tiền chế độ thai sản 1 lần vào tháng 3/2016 theo mức lương cơ sở là 1.150.000 đồng. Đến tháng 5/2016 mức lương cơ sở tăng lên 1.210.000 đồng, vậy bà Cúc có được truy lĩnh tiền chênh lệch giữa mức lương cơ sở cũ và mới không?

Theo phản ánh của bà Nguyễn Đoàn Khánh Ly, tại địa phương của bà hiện có nhiều người cao tuổi sau khi đi làm thẻ BHYT phải quay lại UBND xã để làm lại giấy khai sinh với lý do, trong thẻ BHYT chỉ ghi năm sinh, mặc dù giấy tờ tùy thân đều có ngày tháng năm sinh.

Bà của ông Hoàng Bảo Châu năm nay 80 tuổi, đang hưởng trợ cấp mất sức lao động, có thẻ BHYT mã MS4. Ông Châu hỏi, bà của ông có được đổi mã thẻ BHYT để hưởng quyền lợi cao hơn không?

Hiện nay tại Công ty của bà Trần Thúy Hòa, tiền lương ghi trong hợp đồng lại khác so với bảng thanh toán tiền lương hàng tháng. Bà hỏi, vậy việc tính đóng BHXH căn cứ theo khoản lương nào?

Bà Nguyễn Thị Hoa làm việc từ thứ Hai đến thứ Sáu, bảo đảm 48 tiếng/tuần theo quy định của công ty. Thứ Bảy bà được huy động làm thêm ca. Sau đó, bà Hoa xin được nghỉ bù 2 ngày, tuy nhiên, theo công ty trả lời thì việc nghỉ bù như bà yêu cầu là không đúng luật.

Ông Nguyễn Quang Vinh hưởng lương ngạch chuyên viên cao đẳng (A0) từ năm 2006 đến tháng 9/2016. Từ tháng 10/2016 đến nay, ông giữ ngạch chuyên viên A1, hệ số 3,33.

Hiện nay, việc thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên THPT sẽ được thực hiện thông qua thi hoặc xét theo quy định của cơ quan có thẩm quyền và theo hướng dẫn của Bộ Giáo dục và Đào tạo. Việc tổ chức thi nâng ngạch viên chức giáo viên THPT như trước đây không thực hiện nữa.

Bà Hoàng Thị Hương Lan hiện giảng dạy tại trường tiểu học. Năm học 2013 - 2014, do nhà trường thiếu giáo viên (trong tháng 9) nên Phó hiệu trưởng của trường bà Lan giảng dạy 77 tiết, dạy thay giáo viên xin nghỉ chăm sóc con ốm là 11 tiết.

Theo phản ánh của bà Hoàng Thị Thảo, Thông tư 47/2014/TT-BGDĐT ngày 31/12/2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định chế độ làm việc đối với giảng viên, quy định giảng viên làm việc 40 giờ/tuần, tương đương 1.760 giờ (giờ hành chính)/năm, trong đó bao gồm các nhiệm vụ giảng dạy, nghiên cứu khoa học và công tác khác.

Gửi ý kiến đến kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP. Hồ Chí Minh đề nghị xem xét lại quy định giờ làm thêm cho công nhân ngành nhựa, việc làm ngoài giờ hay trong giờ nên có thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động.

Bà Trương Thị Như Kiều ký hợp đồng mức lương 12 triệu đồng, trong đó, lương cơ bản 6 triệu đồng, lương hiệu quả công việc 5 triệu đồng (không cố định), tiền xăng xe, đi lại 1 triệu đồng. Bà Kiều hỏi, năm 2018 bà có thể yêu cầu công ty đóng BHXH theo thu nhập 12 triệu đồng không?

Bà Trần Thị Khuyến có thẻ BHYT tại Bệnh viện Y học cổ truyền, Bệnh viện không có khoa sản. Bà có thai 32 tuần và muốn chuyển sang bệnh viện khác để sinh con nhưng được bệnh viện trả lời chỉ cấp giấy chuyển viện cho người có thai 39 tuần. Như vậy có đúng không? Nếu bà sinh con trước 39 tuần thì làm thế nào để được hưởng BHYT?

Ông Nguyễn Quốc Cường công tác tại đơn vị sự nghiệp thuộc UBND huyện từ năm 2000, là viên chức kế toán, hưởng lương trung cấp, bậc 5/12 hệ số 2,66; có đóng BHXH. Tháng 9/2009, ông trúng tuyển công chức Văn phòng HĐND và UBND huyện.

Bà Tôn Nữ hỏi: Người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện việc chuyển nhượng mà trên trang 4 của Giấy chứng nhận đã cấp không còn dòng trống để xác nhận thay đổi thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Ông Bùi Việt Kiên hỏi: Cụm từ “sơ cấp nghề”, quy định về thời gian học nghề được đưa vào Luật Dạy nghề 2006 hay đã có từ trước? Chứng chỉ đào tạo về đấu thầu, chứng nhận bồi dưỡng… do cơ quan Trung ương cấp trong thời gian 2001-2005 có phải là chứng chỉ đào tạo nghề không?

Bà Đàm Thị Thùy là viên chức y tế trường học tại vùng đặc biệt khó khăn, hưởng phụ thu hút từ ngày 1/3/2011. Ngày 1/11/2014, bà nghỉ chế độ thai sản. Ngày 1/5/2015, bà trở lại làm việc. Đến ngày 31/8/2016, bà hưởng phụ cấp thu hút đủ 60 tháng.

Ông Nguyễn Duy Trung (tỉnh Đắk Lắk) hỏi: Theo Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật (QPPL) năm 2015 thì văn bản QPPL là văn bản có chứa quy tắc xử sự chung, vậy Chỉ thị của UBND tỉnh có chứa quy tắc xử sự chung có phải là văn bản QPPL không?

Ông Trần Mạnh Hùng vừa mua một xe tải ben trọng tải 9 tấn, khối lượng lòng thùng theo đăng kiểm là 6,3m3. Ông Hùng hỏi, khối lượng hàng tối đa mà xe của ông được phép chở là bao nhiêu và cách tính như thế nào?

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Trần Nguyên Quyết đề nghị hướng dẫn về các công việc của công tác tổ chức đấu thầu nêu tại Công văn số 3667/BTC-HCSN của Bộ Tài chính về việc thực hiện nhiệm vụ chi thường xuyên ngân sách Nhà nước năm 2016.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này