Tham gia nghĩa vụ công an nhân dân có tính đóng BHXH?

Ông Nguyễn Quốc Trạng tham gia nghĩa vụ công an nhân dân từ tháng 9/2015 đến tháng 9/2018. Ông ký hợp đồng lao động và đóng BHXH từ tháng 12/2018. Ông hỏi, thời gian ông tham gia nghĩa vụ có được tính đóng BHXH không? Hiện tại ông có được tính là đóng BHXH trên 6 tháng không?

Điều kiện đổi sang mã thẻ BHYT cựu chiến binh

Ông Hoàng Kim Tuyến (hoangtuyen1962bmt@...) nhập ngũ ngày 18/6/1980, là lái xe Tổng cục Kỹ thuật. Cuối năm 1982, ông được điều động làm việc tại Tổng kho 765 đóng quân tại thị xã Buôn Ma Thuột. Tháng 6/1985, ông chuyển ngành, đến nay chưa nghỉ hưu. Vậy ông Tuyến có được đổi mã thẻ BHYT từ số 4 sang số 2 không?

Ông Võ Hồng Tuấn hỏi, thời hạn của Giấy chứng nhận VietGAP trồng trọt là bao lâu? Trước đây theo Thông tư 48/2012/TT-BNNPTNT, thời hạn của Giấy chứng nhận là 2 năm nhưng Thông tư 06/2018/TT-BNNPTNT đã bãi bỏ VietGAP trồng trọt.

Thời gian đi học sau khi xuất ngũ có được tính hưởng BHXH?

Trường hợp trước khi đi học không phải là công nhân, viên chức Nhà nước cũng không thuộc đối tượng xuất ngũ chuyển ngành đi học hay được đơn vị quân đội cử đi học nên thời gian đi học không được tính là thời gian công tác liên tục để tính hưởng BHXH.

Đối tượng được điều chỉnh lương hưu từ tháng 7/2019

Ông Chu Văn Nhân (nhanchuvan@...) là công chức đã nghỉ hưu từ tháng 8/2011. Ông Nhân hỏi, ông có thuộc đối tượng được điều chỉnh lương theo Nghị định 44/2019/NĐ-CP của Chính phủ về điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hàng tháng hay không?

Gia đình ông Trương Đình Văn (Đắk Lắk) xây dựng nhà ở (đã có giấy phép xây dựng), thuộc trường hợp gia đình được phép tự tổ chức xây dựng (diện tích sử dụng nhỏ hơn 250m2, nhà dưới 3 tầng).

Bà Cẩm Thị Hồng Nhung bắt đầu công tác tại vùng đặc biệt khó khăn và được nhận phụ cấp thu hút từ tháng 8/2014. Tháng 3/2018, bà Nhung nghỉ chế độ thai sản, không hưởng phụ cấp thu hút trong thời gian này.

Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất nông nghiệp trong hạn mức thì được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với hộ gia đình, cá nhân khác theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 179 của Luật Đất đai.

Theo phản ánh của ông Hồ Anh Hà, Luật Đất đai năm 2003, 2013 đều có nêu về đất vườn ao. Tuy nhiên, các văn bản hướng dẫn không nêu rõ thế nào là đất vườn ao trong cùng thửa đất có nhà ở.

Đơn vị ông Trần Văn Đoàn có nhân viên chuyển đi từ tháng 6/2018 (tổng biên chế không thay đổi). Phòng Tài chính-Kế hoạch điều chỉnh giảm kinh phí lương, các khoản phụ cấp và đóng góp của nhân viên này, đồng thời, bổ sung kinh phí thiếu biên chế theo hệ số lương 2,34 cho đơn vị từ tháng 6/2018. Ông Đoàn hỏi, đơn vị làm vậy đúng hay sai?

Người lao động tự làm hồ sơ nhận chế độ thai sản được không?

Bà Đỗ Lân đã nghỉ chế độ thai sản được 4 tháng và yêu cầu công ty thanh toán chế độ BHXH, nhưng công ty đưa sổ BHXH cho bà Lân đề nghị tự đi thanh toán với cơ quan BHXH.

Bố của bà Nguyễn Thị Thanh Xuân là bệnh binh 61%, hiện nhà ở của gia đình đã xuống cấp. Bà Xuân hỏi, nếu nhà bà xây lại thì có được hưởng trợ cấp không? Nếu có thì được bao nhiêu?

Ông Lê Quốc Đạt hỏi, nếu Phó Chủ tịch xã không được ủy quyền làm chủ tài khoản của đơn vị thì có được kiêm nhiệm chức danh phụ trách kế toán hay không?

Ông Nguyễn Trọng Tuấn hỏi, điều kiện nào để cơ quan, đơn vị được quyền quy định mức khoán chi công tác phí? Có phải chỉ cơ quan được giao tự chủ tài chính mới được quy định mức khoán chi công tác phí hay bao gồm cả cơ quan không được giao tự chủ tài chính?

Ông Bùi Văn Quý hỏi, để được xác nhận là tai nạn lao động trên quãng đường từ nhà đến công ty và từ công ty về nhà thì cần điều kiện gì? Người lao động khi tham gia giao thông như thế nào thì mới được xác nhận là tai nạn lao động?

Bà Nguyễn Thị Kim Hồng làm nhân viên phục vụ cho công an huyện từ tháng 12/1993-9/1995. Sau đó bà nghỉ việc, chuyển làm kế toán trường học. Nay bà đến tuổi nghỉ hưu, vậy thời gian bà làm nhân viên phục vụ tại Công an huyện có được cộng với thời gian công tác để tính chế độ hưu không?

Ông Nguyễn Đức Thắng được tuyển dụng vào viên chức từ tháng 5/2014. Theo hợp đồng làm việc thì đến tháng 12/2017, ông đến hạn nâng bậc lương. Tuy nhiên, tháng 3/2017, ông xin nghỉ không hưởng lương và tháng 3/2019 mới quay lại đơn vị làm việc.

Đóng BHXH theo lương trong hợp đồng hay lương thực lĩnh?

Ông Đặng Diệp Minh Huân được công ty đóng BHXH trên cơ sở mức tiền lương thực lĩnh 5.000.000 đồng/tháng. Tháng 3/2019, ông xin nghỉ không hưởng lương 13 ngày nên tiền lương thực lĩnh của tháng chỉ có 2.800.000 đồng.

Việc thăng hạng chức danh nghề nghiệp đối với giáo viên được thực hiện khi giáo viên có đủ các điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định và có nhu cầu, không bắt buộc với tất cả giáo viên.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này