Hợp đồng xây dựng là hợp đồng dân sự được thỏa thuận bằng văn bản giữa bên giao thầu và bên nhận thầu để thực hiện một phần hay toàn bộ công việc trong hoạt động đầu tư xây dựng.

Điều kiện hưởng trợ cấp theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg

Bố của ông Giang Đan là ông Giang Quốc Đạt, nhập ngũ năm 1972, được cử sang Campuchia làm chuyên gia từ tháng 1/1979 đến tháng 5/1988. Vừa qua, bố của ông Đan làm hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp một lần theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTgnhưng hồ sơ bị trả lại.

Bà Đặng Thị Mai làm việc trong cơ quan nhà nước. Vừa qua, bà Mai phải nhập viện điều trị bệnh Lupus ban đỏ hệ thống trong thời gian 4 tháng, trong thời gian này cơ quan không đóng BHXH cho bà. Vậy, thời gian bà nằm viện 4 tháng có được tính là thời gian công tác không?

Cá nhân tham gia hoạt động xây dựng phải có văn bằng, chứng chỉ đào tạo phù hợp với công việc đảm nhận do các cơ sở đào tạo hợp pháp cấp, trường hợp tham gia quản lý dự án làm việc theo chế độ kiêm nhiệm phải có chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận.

Ông Nguyễn Hùng Triều có 17 năm dạy thể dục tại một trường THCS, hiện giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng 3. Năm 2012, ông có bằng tốt nghiệp đại học giáo dục thể chất.

Ông Nguyễn Đức Thắng làm việc tại công ty cổ phần, có đóng BHXH. Tháng 2/2005 ông được cử tham gia nghĩa vụ quân sự. Tháng 9/2006, ông xuất ngũ và về công ty cũ làm việc, chưa được hưởng trợ cấp xuất ngũ.

Thửa đất liền kề gia đình ông Đinh Đình Trường đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng, nhưng người sử dụng đất khi xây dựng nhà ở lại lấn sang không gian nhà của ông Trường.

Tuổi trong hồ sơ đảng viên của ông Phạm Minh Vân cao hơn tuổi trong hồ sơ cán bộ. Cơ quan căn cứ tuổi trong hồ sơ đảng viên cho ông nghỉ hưu. Ông Vân hỏi, văn bản nào quy định lấy tuổi trong hồ sơ đảng viên làm căn cứ để tính tuổi nghỉ hưu của cán bộ công chức? Việc giải quyết cho nghỉ hưu căn cứ vào tuổi trong hồ sơ đảng viên là đúng hay sai?

Công ty của bà Mai Thúy Lộc có 2 công nhân xin tham gia BHXH vào tháng 6/2018, đã báo tăng BHXH. Trong thời gian chờ cấp sổ BHXH và thẻ BHYT, công nhân có việc đột xuất nên xin cắt BHXH để ngày 30/6/2018 nghỉ việc về quê. Bà Lộc hỏi, bà phải báo giảm BHXH như thế nào khi chưa có sổ BHXH và số bảo hiểm? Doanh nghiệp có phải đóng tiền bảo hiểm của công nhân đó trong tháng 6/2018 không?

Theo quy định, đối với gói thầu có giá trị dưới 20 triệu đồng khi thực hiện lựa chọn nhà thầu theo hình thức chỉ định thầu rút gọn thì phải thực hiện theo Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Bà Lê Kiều Trang có website giới thiệu về nhà hàng và menu các món ăn của nhà hàng trên đó (không mua hàng trực tuyến hay bất kỳ giao dịch thương mại nào), có 1 emailform dùng cho khách đặt bàn và phản hồi ý kiến về nhà hàng.

Ông bà của ông Lê Phúc Khang sinh được 3 người con, người con thứ nhất là liệt sĩ không có vợ, con (đi tu, tham gia hoạt động cách mạng và hy sinh). Nay, 3 người con của ông bà đã chết. Ông Khang hỏi, ai sẽ là người thờ cúng liệt sĩ? Gia đình ông hay nhà chùa nơi bác của ông đi tu trước đây?

Thương binh suy giảm khả năng lao động 91%, nếu có giấy xác nhận chết do vết thương tái phát của cơ sở y tế thì được xem xét, lập hồ sơ đề nghị xác nhận liệt sĩ.

Mẹ đẻ của bà Nguyễn Thị Hoa đi khám tại Bệnh viện ung bướu phát hiện có khối u cần phẫu thuật. Bà Hoa hỏi, nay mẹ bà muốn mua BHYT ở phường thì có được hưởng chế độ BHYT khi phẫu thuật không? Nếu được hưởng thì tỷ lệ như thế nào?

Bà Nguyễn Thị Thục Quyên (Đắk Lắk) làm thủ tục đăng ký cấp lại Giấy phép lái xe nhưng chưa đến ngày hẹn thì bị mất giấy hẹn. Bà Quyên hỏi, bà có lấy được Giấy phép lái xe không?

Bà Nguyễn Thị Phượng hỏi: Nếu giấy phép lái xe do trung tâm sát hạch cấp bị sai thông tin thì việc chỉnh sửa thuộc trách nhiệm của trung tâm hay của người được cấp giấy phép? Thủ tục chỉnh sửa như thế nào?

Bà Lê Thị Hiền làm việc tại cơ quan quản lý nhà nước về y tế (Phòng Y tế), ở vị trí quản lý dược tư nhân, mỹ phẩm, kiêm thêm thống kê, báo cáo, văn thư lưu trữ, không công tác ở bất kỳ vị trí nào như trong Điều 11 Luật Dược 2016. Bà Hiền hỏi, bà cần có chứng chỉ hành nghề Dược không?

Tiền lương ngày được trả cho một ngày làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp lựa chọn, nhưng tối đa không quá 26 ngày.

Hồ sơ, thủ tục xác nhận hàng hóa sử dụng cho ươm tạo công nghệ

Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành Quyết địnhquy định trình tự, thủ tục xác nhận hàng hóa sử dụng trực tiếp cho phát triển hoạt động ươm tạo công nghệ, ươm tạo doanh nghiệp khoa học và công nghệ, đổi mới công nghệ; phương tiện vận tải chuyên dùng trong dây chuyền công nghệ sử dụng trực tiếp cho hoạt động sản xuất của dự án đầu tư.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này