![Công bố số liệu thống kê kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm 2024](https://daklak.gov.vn/documents/10181/2883278/IMG_2433.jpg)
Sáng 4/7, Cục Thống kê Đắk Lắk tổ chức họp báo công bố số liệu thống kê kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm 2024. Cục trưởng Cục Thống kê tỉnh Đỗ Tấn Xuân và Phó Cục trưởng Cục Thống kê tỉnh Nguyễn Quang Phước đồng chủ trì buổi họp báo.
Sở Giáo dục và Đào tạo Đắk Lắk vừa ban hành Thông cáo báo chí về việc tổ chức Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại tỉnh Đắk Lắk.
Ban Tổ chức Hội nghị Doanh nghiệp và Đầu tư giữa Ấn Độ và các tỉnh Tây Nguyên vừa ban hành Thông cáo báo chí số 73/TCBC-BTC về việc tổ chức Hội nghị.
![Phát động đợt thi đua đặc biệt chào mừng kỷ niệm 120 năm Ngày thành lập tỉnh Đắk Lắk](https://daklak.gov.vn/documents/10181/2909515/073-Chu%CC%89+ti%CC%A3ch.jpg/e8be8a42-04bc-4c28-b624-567afb0583d8?version=1.0&t=1709797946460)
Sáng 07/3, Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh long trọng tổ chức Lễ phát động đợt thi đua đặc biệt chào mừng kỷ niệm 120 năm Ngày thành lập tỉnh Đắk Lắk (22/11/1904-22/11/2024) và khởi động Cuộc thi tìm hiểu “Lịch sử 120 năm hình thành, phát triển tỉnh Đắk Lắk”.
Chiều 23/7, Ban Chỉ đạo công tác thông tin đối ngoại (TTĐN) tỉnh tổ chức Hội nghị sơ kết nhằm đánh giá kết quả công tác TTĐN trên địa bàn tỉnh 6 tháng đầu năm và triển khai phương hướng, nhiệm vụ những tháng cuối năm 2018. Đồng chí Phạm Minh Tấn – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Ban Chỉ đạo công tác TTĐN tỉnh chủ trì Hội nghị.
Quang cảnh Hội nghị
Trong 6 tháng đầu năm 2018, công tác TTĐN của tỉnh có nhiều chuyển biến tích cực và được triển khai, tuyên truyền kịp thời theo đúng chủ trương, quan điểm, định hướng của Trung ương, sát với nhiệm vụ chính trị của tỉnh và phù hợp với thực tiễn địa phương. Nội dung hoạt động TTĐN thường xuyên được đổi mới bằng nhiều hình thức phong phú, đa dạng, góp phần quan trọng vào phát triển KT-XH, đảm bảo AN-QP của địa phương.
Thông qua hoạt động TTĐN, hình ảnh đất nước, con người Việt Nam nói chung và tỉnh Đắk Lắk nói riêng được quảng bá sâu rộng tới đông đảo bạn bè quốc tế, tạo điều kiện để Đắk Lắk mở rộng giao lưu, hợp tác với các nước trong khu vực và trên thế giới. Bên cạnh đó, công tác tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, kỹ năng cho đội ngũ làm công tác TTĐN ở các cơ quan, đơn vị, địa phương được chú trọng quan tâm; công tác đối ngoại nhân dân được triển khai hiệu quả; các hoạt động xúc tiến đầu tư tiếp tục được đẩy mạnh với nhiều hoạt động thu hút, vận động tài trợ từ các nguồn vốn ODA, FDI, NGO...
Đồng chí Nguyễn Ngọc Tý – Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông phát biểu thảo luận tại Hội nghị
Tuy nhiên, bên cạnh những kết quả đã đạt được, công tác TTĐN của tỉnh thời gian qua vẫn còn tồn tại một số hạn chế như: chưa khai thác được hết lợi thế của công nghệ thông tin trong triển khai công tác TTĐN, đặc biệt là quảng bá các tiềm năng, thế mạnh của tỉnh ra nước ngoài; thông tin bằng tiếng nước ngoài (tiếng Anh) chưa được đẩy mạnh; một số địa phương, đơn vị chưa chủ động xây dựng kế hoạch và bố trí kinh phí cho hoạt động TTĐN; nhân lực làm công tác TTĐN của tỉnh còn thiếu và chưa đồng đều về năng lực công tác…
Đại tá Nguyễn Thế Lực – Phó Giám đốc Công an tỉnh thảo luận tại Hội nghị
Để nâng cao hiệu quả công tác TTĐN, trong những tháng cuối năm 2018, các cấp, các ngành, địa phương trong tỉnh tiếp tục chủ động đổi mới nội dung, phương thức tuyên truyền TTĐN; quan tâm đào tạo, bồi dưỡng cho lực lượng làm công tác TTĐN; tăng cường lực lượng, phương tiện để nâng cao hiệu quả đấu tranh, phản bác kịp thời các luận điệu sai trái, xuyên tạc của các thế lực thù địch trong và ngoài nước…
Đồng chí Phạm Minh Tấn – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Ban Chỉ đạo công tác TTĐN tỉnh phát biểu kết luận Hội nghị
Phát biểu kết luận Hội nghị, đồng chí Phạm Minh Tấn – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Ban Chỉ đạo công tác TTĐN tỉnh đề nghị các cấp, các ngành, địa phương cần tiếp tục đẩy mạnh việc nâng cao nhận thức và tầm quan trọng của công tác TTĐN trong tình hình mới; căn cứ vào kế hoạch hoạt động công tác TTĐN của tỉnh năm 2018 để kịp thời chỉ đạo, lãnh đạo, kiểm tra kết quả thực hiện theo lĩnh vực được phân công; tiếp tục theo dõi, nắm bắt diễn biến tư tưởng trong cán bộ, đảng viên và nhân dân, đồng thời nâng cao hiệu quả công tác dự báo tình hình trong tỉnh, trong nước, khu vực và thế giới để kịp thời định hướng thông tin tuyên truyền; củng cố, kiện toàn thành viên Ban Chỉ đạo và Tổ giúp việc của Ban Chỉ đạo nhằm đảm bảo sự phối hợp đồng bộ, hiệu quả của các cấp, các ngành, địa phương khi triển khai thực hiện công tác TTĐN.
Minh Huệ
- Khởi công cải tạo, nâng cấp, sửa chữa Nhà bia ghi danh liệt sĩ khu vực Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk (27/07/2024, 16:16)
- Phổ biến kiến thức về giao thông đường thủy nội địa cho chủ phương tiện, người lái tàu thuyền (27/07/2024, 16:03)
- Tổng kết Chương trình phối hợp thực hiện nhiệm vụ trong lĩnh vực tài nguyên và môi trường (27/07/2024, 15:38)
- Gần 1.500 đoàn viên, thanh niên thắp nến tri ân, tưởng nhớ các anh hùng liệt sĩ (26/07/2024, 21:22)
- Huyện M’Drắk tổ chức nhiều hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (26/07/2024, 16:33)
- Triển khai công tác phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn những tháng cuối năm 2024 (26/07/2024, 15:57)
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy lần thứ 89 (26/07/2024, 15:38)
- Lễ trồng cây “Tri ân Liệt sỹ và các đồng chí lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ” (26/07/2024, 14:21)
- Hội nghị Da liễu Miền Trung – Tây Nguyên lần thứ 27 năm 2024 (26/07/2024, 13:46)
- Lễ viếng Nghĩa trang Liệt sĩ tỉnh nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (26/07/2024, 11:56)
- Kiểm tra công tác cải cách hành chính tại huyện Ea Kar (25/07/2024, 23:13)