Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Nguyễn Hồng Phong, công tác tại một trường cao đẳng nghề đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung liên quan đến công tác đào tạo, tuyển sinh tại các cơ sở đã đăng ký hoạt động dạy nghề theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.

Ông Nguyễn Công Trứ (sjrnguyenkong@...) hỏi: Cụm từ “người miền xuôi” nêu tại Thông tư số 57/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính về chế độ thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm đối với cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng làm việc trong các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập được hiểu như thế nào?

Sinh viên Hoài Thương (Ninh Bình) vừa tốt nghiệp cao đẳng và có nguyện vọng thi liên thông lên đại học để bổ sung kiến thức chuyên môn. Sinh viên Thương hỏi, quy định về tuyển sinh liên thông năm 2016 như thế nào?

Nhà nước hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn đối với thân nhân liệt sĩ hoặc người được thân nhân liệt sĩ ủy quyền hoặc người thờ cúng liệt sĩ (không quá 3 người) khi di chuyển hài cốt liệt sĩ; hỗ trợ kinh phí cất bốc và di chuyển hài cốt liệt sĩ.

Cổng TTĐT Chính phủ nhận được phản ánh của ông Nguyễn Đức Hiệu (Hà Nội) về một số bất cập trong cách tính điểm xét tuyển viên chức quy định tại Điều 12 Nghị định số29/2012/NĐ-CP, gây thiệt thòi cho những người dự xét tuyển được đào tạo theo hệ thống tín chỉ.

Bà Lê Hoàng Thảo Tâm được ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn làm việc tại Ban Tiếp công dân TP. Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk từ ngày 10/6/2015. Bà Tâm hỏi, bà có được hưởng chế độ bồi dưỡng người trực tiếp tham gia công tác tiếp công dân, xử lý đơn thư tại Trụ sở tiếp công dân không?

Bà Nguyễn Thúy Hằng hỏi: Người được cử đi công tác ngoài tỉnh vào ngày nghỉ có được hưởng tiền lương làm thêm giờ và chế độ công tác phí không? Cơ quan có quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ không?

Bà Phạm Thị Thoan được tuyển dụng công chức cấp xã ngày 1/1/2010, trình độ cao đẳng. Ngày 1/1/2011, bà hết thời gian tập sự, được hưởng lương ngạch 01a.003, bậc 1, hệ số 2,1. Ngày 1/1/2014, bà được nâng lương lên bậc 2, hệ số 2,4 và thời gian nâng lương tiếp theo tính từ ngày 1/1/2014.

Ông Nguyễn Ngọc Vỹ hỏi: Trường hợp cán bộ không chuyên trách cấp xã đã trên 60 tuổi có thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không?

Ông Văn Năm hỏi: Anh tôi sinh năm 1966, có 19 năm đóng BHXH, bị tai biến mạch máu não, phải nghỉ việc để chữa bệnh, hưởng trợ cấp BHXH từ tháng 5/2015 đến nay. Vậy, anh tôi được hưởng chế độ ốm đau đến khi nào, mức hưởng bao nhiêu và nếu muốn nghỉ hưu do suy giảm khả năng lao động có được không?

Căn cứ vào khả năng nguồn tài chính của đơn vị và kết quả, chất lượng công việc của người lao động, Thủ trưởng đơn vị được quyền quyết định mức phụ cấp đặc thù trong cơ sở y tế công lập cao hơn, nhưng mức tăng thêm tối đa không quá 1 lần so với mức quy định và được hạch toán vào chi phí hợp lý của đơn vị

Thí sinh học liên tục và tốt nghiệp trung học tại khu vực nào thì hưởng ưu tiên theo khu vực đó. Nếu trong 3 năm học trung học có chuyển trường thì thời gian học ở khu vực nào lâu hơn được hưởng ưu tiên theo khu vực đó.

Bà Nguyễn Thị Tươi hỏi: Đơn vị sự nghiệp tự bảo đảm 1 phần kinh phí có hoạt động sản xuất kinh doanh, khi tính chi phí phục vụ công tác thu có tính chi phí lương thì tính theo mức lương thực tế 1.150.000 đồng hay tính theo định mức lương phân bổ là 730.000 đồng?

Bà Nguyễn Thu Phương hỏi: Trường hợp “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” từ trần thì cơ quan nào đứng ra tổ chức tang lễ? Chi phí cho lễ tang do cơ quan nào chịu trách nhiệm? Mai táng phí được tính như thế nào?

Con của bà Phạm Thị Trà sinh năm 2013, bị bệnh tim bẩm sinh, đã phẫu thuật. Sau phẫu thuật, con của bà vẫn bị block nhĩ thất cấp 1, hở van 2 lá và 3 lá, phải điều trị định kỳ tại bệnh viện. Bà Trà hỏi, con bà có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng không?

Theo quy định của Quy chế tuyển sinh đại học, cao đẳng hệ chính quy, thí sinh không đủ điểm xét tuyển vào đại học năm 2015 thì phải đăng ký dự thi lại.

Kỳ thi THPT Quốc gia 2016 có điều chỉnh một số nội dung để khắc phục những mặt còn hạn chế của năm 2015, trong đó, tại đợt đăng ký xét tuyển đầu tiên, thí sinh được đăng ký xét tuyển tối đa vào 2 trường, mỗi trường không quá 2 ngành.

Trường hợp đã được nâng lương trước thời hạn thì tất cả các thành tích đạt được trước ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn trong khoảng thời gian (6 năm gần nhất đối với trình độ cao đẳng trở lên và 4 năm đối với trình độ từ trung cấp trở xuống) không được tính để xét nâng lương trước thời hạn cho lần sau.

Ông Phạm Văn Kinh là công chức, đang hưởng phụ cấp trách nhiệm 0,5, tương đương trưởng phòng cấp sở. Ông Kinh hỏi, theo Luật BHXH năm 2014, mức phụ cấp của ông có tính đóng BHXH không?

Trong Hợp đồng lao động của ông Trần Ngọc Hiệp với 1 Công ty có ghi mức lương chính 7.000.000 đồng và mục thỏa thuận khác ghi "Người lao động được hưởng trợ cấp hiệu quả công việc hàng tháng (nếu có), mức trợ cấp là 3.000.000 đồng/tháng. Điều kiện được hưởng theo quy định đánh giá hiệu quả công việc của Công ty".

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này