Ông Trần Quang Anh Tuấn là giáo viên THCS dạy môn Âm nhạc. Ông có chứng chỉ ngoại ngữ B1 do Đại học Sài Gòn cấp vào năm 2017. Ông Tuấn nộp chứng chỉ cho cơ quan nhưng được thông báo phải là chứng chỉ của 10 trường được Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định mới được công nhận.

Trường hợp nhà giáo không thuộc diện được cơ quan quản lý trực tiếp cử đi học thì phải tự sắp xếp công việc, bố trí thời gian và tự túc kinh phí để tham gia khoá học và phải bảo đảm không ảnh hưởng đến công việc được giao.

Quy định về mức chi tiền bồi dưỡng làm nhiệm vụ đột xuất ngăn chặn tình trạng chặt phá rừng trái pháp luật, chữa cháy rừng thuộc UBND cấp tỉnh và căn cứ để tính ngày công thực hiện theo quy định hiện hành của Nhà nước về tiền lương.

Thời gian qua, Bộ Kế hoạch và Đầu tư nhận được văn bản của một số Bộ, ngành và địa phương đề nghị giải đáp thắc mắc về đối tượng phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu theo quy định của Thông tư số 03/2016/TT- BKHĐT ngày 5/5/2016 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

Ông Nguyễn Minh Hưng hỏi: Trường hợp Bà mẹ Việt Nam anh hùng có chồng và 2 con là liệt sĩ thì được hưởng trợ cấp theo chế độ thân nhân của 2 liệt sĩ hay 3 liệt sĩ?

Theo phản ánh của ông Nguyễn Đình Thi (Nam Định), hiện nay sinh viên phải học tập, rèn luyện tập trung tại các Trung tâm Giáo dục quốc phòng - an ninh thì đối với sinh viên khuyết tật, việc học các nội dung lý thuyết tại Trung tâm sẽ gặp khó khăn.

Bà Lê Thị Thanh Huyền là mẹ đơn thân, nuôi 1 con. Bà Huyền hỏi, trường hợp của bà có thuộc đối tượng được tính giảm trừ gia cảnh không?

Đơn vị ông Nguyễn Sơn Đại Phát ký hợp đồng học nghề thời hạn 6 tháng với một người lao động. Ông Phát hỏi, đơn vị có cần phải đóng BHXH bắt buộc cho người học việc đó không? Quy định đối với hợp đồng học việc như thế nào?

Khi khai thác rừng trồng là rừng sản xuất, chủ rừng là hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư không thực hiện thủ tục theo Quyết định 186/2006/QĐ-TTg đã sửa đổi mà chỉ áp dụng theo quy định tại Điều 6 Thông tư số 21/2016/TT-BNNPTNT

Ông Anh Khoa hỏi: Thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập để đáp ứng điều kiện xét chuyển vào công chức không qua thi tuyển được tính từ thời điểm ký kết hợp đồng lao động với đơn vị sự nghiệp công lập đó hay từ thời điểm có quyết định bổ nhiệm viên chức?

Bà Băng Tâm là kế toán viên ở một Sở, có quyết định phân công kiêm nhiệm kế toán một Trung tâm thuộc Sở do Trung tâm chưa có kế toán. Bà hưởng lương và đóng BHXH tại Sở, nhưng kế toán Sở không trả phụ cấp kiêm nhiệm cho bà mà yêu cầu Trung tâm trả. Bà Tâm hỏi, phụ cấp kiêm nhiệm của bà do đơn vị nào trả?

Trường hợp đã nghỉ hưu và đi làm thêm thì có cần tiếp tục đóng BHXH không? Người lao động làm ở 2 công ty, nếu đã đóng BHXH ở công ty khác thì chế độ ở công ty còn lại tính như thế nào? Tiền thưởng đột xuất có trích đóng BHXH không?... Bộ LĐTB&XH vừa giải đáp một số thắc mắc về tiền lương và BHXH.

Bà Đỗ Thị Thu Thảo là công chức, được cơ quan cử đi học, vẫn hưởng nguyên lương, phụ cấp và chế độ thanh toán cho công chức đi học. Tháng 3/2018, bà Thảo sinh con, thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian đi học.

Bà Nguyễn Thị Nhung (Đắk Lắk) hỏi: Trường hợp đi học về chuyên môn y tế nêu tại Khoản 4, Điều 2 Nghị định số 64/2009/NĐ-CP được hiểu là những trường hợp nào? Nếu được cử đi học thạc sĩ theo quyết định của Sở Y tế, Sở Nội vụ thì có được phụ cấp ưu đãi nghề theo Thông tư 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTCkhông?

Theo phản ánh của ông Lê Đức Toàn, Nghị định số 08/2018/NĐ-CP đã bỏ điều kiện cửa hàng bán lẻ xăng dầu phải phù hợp với quy hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Thủ tướng Chính phủ vừa ký Quyết định 387/QĐ-TTg bãi bỏ Quyết định số 2621/QĐ-TTg ngày 31/12/2013 của Thủ tướng Chính phủ (Quyết định 2621) về sửa đổi một số mức hỗ trợ phát triển sản xuất theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008 của Chính phủ.

Ông Võ Thanh Danh làm việc tại công ty với mức lương 8 triệu đồng/tháng. Ông Danh hỏi, ông muốn công ty đóng BHXH theo mức lương tối thiểu vùng có được không? Nếu được thì theo quy định nào?

Ông Lê Văn Quang (tỉnh Đắk Lắk) làm việc và đóng BHXH tại Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Rừng Xanh được 29 năm 1 tháng. Từ ngày 1/1/2017 đến nay ông làm việc tại Công ty TNHH Chế biến thực phẩm và Lâm nghiệp Đắk Lắk do sáp nhập với Công ty sữa TH Tây Nguyên.

Cá nhân tham gia tổ chuyên gia là công chức thuộc cơ quan quản lý Nhà nước thì không thuộc đối tượng cần phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

Cơ sở để trích lập Quỹ bổ sung thu nhập căn cứ quỹ tiền lương, ngạch bậc chức vụ và các khoản phụ cấp, trong đó bao gồm tiền lương của lao động hợp đồng từ 1 năm trở lên. Do vậy, lao động hợp đồng dưới 12 tháng không thuộc đối tượng được hưởng thu nhập tăng thêm.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này