Người thờ cúng liệt sĩ do gia đình hoặc họ tộc tự quyết định (14/08/2018, 08:42)

Ông bà của ông Lê Phúc Khang sinh được 3 người con, người con thứ nhất là liệt sĩ không có vợ, con (đi tu, tham gia hoạt động cách mạng và hy sinh). Nay, 3 người con của ông bà đã chết. Ông Khang hỏi, ai sẽ là người thờ cúng liệt sĩ? Gia đình ông hay nhà chùa nơi bác của ông đi tu trước đây?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:
Theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ và Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 16/2014/TT-BLĐTBXH ngày 30/7/2014 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội: Trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con thì người thờ cúng là người được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ ủy quyền.

Như vậy, đối với trường hợp này, người thờ cúng liệt sĩ hoàn toàn do gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ tự quyết định.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này