Được hưởng cùng lúc 2 trợ cấp tuất thân nhân người có công? (16/01/2018, 10:00)

Người nhà của bà Thanh Nga là vợ liệt sĩ, đang hưởng trợ cấp tiền tuất vợ liệt sĩ tái giá. Người chồng sau là thương binh ¼, đã chết. Bà Nga hỏi, người nhà của bà có được hưởng thêm trợ cấp đối với thân nhân của thương binh nặng đã qua đời không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 4, Điều 21 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng, thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết thì vợ từ đủ 55 tuổi trở lên được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

Do vậy, nếu người nhà của bà Thanh Nga đáp ứng được điều kiện nêu trên thì được xem xét, giải quyết tuất trợ cấp hàng tháng đối với thân nhân của thương binh (tỷ lệ 61% trở lên) chết, không phụ thuộc vào việc đã được hưởng trợ cấp tiền tuất vợ liệt sĩ tái giá.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này