Tự đóng BHXH còn thiếu để hưởng lương hưu (24/11/2017, 10:54)

Mẹ của bà Nguyễn Phương Mai sinh năm 1960, tính đến tháng 7/2017 đã tham gia BHXH bắt buộc được 19 năm 6 tháng. Bà Mai hỏi, mẹ của bà có được đóng BHXH một lần cho số tháng còn thiếu để hưởng lương hưu không?

Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 85 Luật BHXH năm 2014, Mục 4 Điều 15 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH, trường hợp mẹ của bà sinh năm 1960, tính đến tháng 7/2017 đủ điều kiện về hưởng lương hưu (55 tuổi) nhưng thời gian tham gia BHXH bắt buộc còn thiếu 6 tháng. Do đó, mẹ của bà đủ điều kiện đóng BHXH bắt buộc 1 lần cho số tháng còn thiếu trước khi nghỉ việc vào quỹ hưu trí tử tuất để được hưởng lương hưu theo quy định.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

 

Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO14001 

Chứng nhận ISO13485  vienxaydung.edu.vn  
vienxaydung.com.vn 

iso-cert.vn Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001

 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này