Ông Nguyễn Duy Tài (Đắk Lắk) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp về việc hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề với công nhân của công ty nông, lâm nghiệp được chuyển đổi từ các nông, lâm trường quốc doanh đã nghỉ hưu nhưng do công ty đã giải thể nên không có lương hưu.

Chỉ khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất mới có đầy đủ các quyền năng của người sử dụng đất trong đó có các quyền chung quy định tại Điều 166 và các quyền liên quan đến chuyển quyền sử dụng đất.

Người nhà của bà Thanh Nga là vợ liệt sĩ, đang hưởng trợ cấp tiền tuất vợ liệt sĩ tái giá. Người chồng sau là thương binh ¼, đã chết. Bà Nga hỏi, người nhà của bà có được hưởng thêm trợ cấp đối với thân nhân của thương binh nặng đã qua đời không?

Mức đóng Bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Một số công nhân, doanh nghiệp hỏi: Hiện nay, mức đóng BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) được quy định thế nào? Đơn vị SDLĐ có thể đóng “một cục” trong nhiều tháng? Từ đầu năm 2018, NLĐ có HĐLĐ từ 1 đến dưới 3 tháng phải đóng BHXH bắt buộc thì có phải đóng cả BH TNLĐ-BNN không?

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 4, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP Cần Thơ và tỉnh Tây Ninh đề nghị xem xét điều chỉnh mức lương hưu của lao động nữ từ ngày 1/1/2018 thực hiện như quy định trước đây để phù hợp với tình hình thực tiễn và bảo đảm quyền lợi chính đáng của lao động nữ.

Ông Hoàng Đức Thọ hỏi, trường hợp các trường THPT được phân bổ nguồn kinh phí mua sắm dưới 500 triệu đồng thì có được áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh rút gọn theo Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ không?

Bà Nguyễn Thanh Hương công tác tại một trường Cao đẳng (đơn vị sự nghiệp công lập) được 7 năm, có bằng thạc sĩ 5 năm. Bà hưởng lương, đóng BHXH theo mức lương bậc 3/9, hệ số 3,00 ngạch giảng viên, mã số 15.111.

Ông Nguyễn Công Linh nhập ngũ tháng 2/1975, tham gia chiến dịch Hồ Chí Minh tháng 4/1975, tham gia bảo vệ biên giới phía Bắc giai đoạn 1983-1986. Ông công tác liên tục trong quân đội đến khi nghỉ hưu.

Trường hợp được Chính phủ tặng Bằng khen vì đã góp công sức trong cuộc kháng chiến thì thuộc diện được nhận trợ cấp một lần theo quy định tại Quyết định số 24/2016/QĐ-TTg ngày 14/6/2016 của Thủ tướng Chính phủ.

Trường hợp tổ chức chưa đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ năng lực nhưng có người phụ trách chuyên môn có điều kiện năng lực phù hợp thì được tham gia các hoạt động xây dựng đối với các lĩnh vực theo quy định tại Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD.

Từ 1/1/2018, chính sách BHXH thay đổi thế nào?

Mở rộng 2 nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc; sửa quy định về mức đóng BHXH hàng tháng; Tăng dần số năm đóng BHXH để được hưởng mức lương hưu tối đa; phạt đến 7 năm tù nếu trốn đóng BHXH… là những điểm mới về chính sách BHXH được áp dụng từ ngày 1/1/2018.

Ông Huỳnh Đức giảng dạy tại trường THPT và đóng BHXH liên tục từ năm 1990 đến năm 2001 thì xin nghỉ việc, hưởng chế độ BHXH 1 lần. Năm 2004, ông Đức xin trở lại giảng dạy và đóng BHXH liên tục cho đến nay. Ông Đức hỏi, khi tính phụ cấp thâm niên nhà giáo, ông có được cộng khoảng thời gian từ năm 1990 đến 2001 không?

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, bà Phạm Xuân Huyền kiến nghị cơ quan chức năng xem xét việc thu và chi các loại quỹ trong ngành Giáo dục do hiện nay mỗi nơi thu một khác, thậm chí trong một tỉnh, một huyện, mỗi trường lại có mức thu khác nhau.

Điều 21 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định, liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng.

Thời gian qua, nhiều doanh nghiệp có ý kiến về vướng mắc khi thực hiện việc điều chỉnh chức danh nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo hướng dẫn tại Công văn số 3449/BHXH-CSXH ngày 8/9/2016 của BHXH Việt Nam

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động, người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

Bà Nguyễn Thị Mến hỏi: Ông tôi sinh năm 1932, được Nhà nước tặng 3 Huân chương Chiến sĩ vẻ vang, nay chỉ còn một cái hạng Nhất, 2 cái đã mất, vậy ông tôi có được hưởng quyền lợi gì theo quy định mới?

Ông Đoàn Lộc làm việc theo chế độ hợp đồng tại một cơ quan chuyên môn thuộc UBND cấp tỉnh từ ngày 1/10/2013. Ngày 1/1/2014 ông được ký hợp đồng chính thức, hưởng lương bậc 1/9, có đóng BHXH bắt buộc, với công việc tổng hợp - thống kê tại Văn phòng.

Ông Ngô Thanh Đoàn là công chức, nơi khám chữa bệnh ban đầu là tuyến tỉnh, hưởng mức quyền lợi 80%. Ông Đoàn hiện sống tại vùng đặc biệt khó khăn, được cấp thẻ BHYT miễn phí khám chữa bệnh 100% tại tuyến huyện.

Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn An, nhân viên kế toán tại các trường học làm việc và kiêm nhiệm nhiều nhưng không có chế độ ưu đãi. Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, ông An đề nghị xem xét cho nhân viên kế toán trường học hưởng phụ cấp ưu đãi.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này