Ông Huỳnh Đức giảng dạy tại trường THPT và đóng BHXH liên tục từ năm 1990 đến năm 2001 thì xin nghỉ việc, hưởng chế độ BHXH 1 lần. Năm 2004, ông Đức xin trở lại giảng dạy và đóng BHXH liên tục cho đến nay. Ông Đức hỏi, khi tính phụ cấp thâm niên nhà giáo, ông có được cộng khoảng thời gian từ năm 1990 đến 2001 không?

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, bà Phạm Xuân Huyền kiến nghị cơ quan chức năng xem xét việc thu và chi các loại quỹ trong ngành Giáo dục do hiện nay mỗi nơi thu một khác, thậm chí trong một tỉnh, một huyện, mỗi trường lại có mức thu khác nhau.

Điều 21 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định, liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng.

Thời gian qua, nhiều doanh nghiệp có ý kiến về vướng mắc khi thực hiện việc điều chỉnh chức danh nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo hướng dẫn tại Công văn số 3449/BHXH-CSXH ngày 8/9/2016 của BHXH Việt Nam

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động, người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

Bà Nguyễn Thị Mến hỏi: Ông tôi sinh năm 1932, được Nhà nước tặng 3 Huân chương Chiến sĩ vẻ vang, nay chỉ còn một cái hạng Nhất, 2 cái đã mất, vậy ông tôi có được hưởng quyền lợi gì theo quy định mới?

Ông Đoàn Lộc làm việc theo chế độ hợp đồng tại một cơ quan chuyên môn thuộc UBND cấp tỉnh từ ngày 1/10/2013. Ngày 1/1/2014 ông được ký hợp đồng chính thức, hưởng lương bậc 1/9, có đóng BHXH bắt buộc, với công việc tổng hợp - thống kê tại Văn phòng.

Ông Ngô Thanh Đoàn là công chức, nơi khám chữa bệnh ban đầu là tuyến tỉnh, hưởng mức quyền lợi 80%. Ông Đoàn hiện sống tại vùng đặc biệt khó khăn, được cấp thẻ BHYT miễn phí khám chữa bệnh 100% tại tuyến huyện.

Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn An, nhân viên kế toán tại các trường học làm việc và kiêm nhiệm nhiều nhưng không có chế độ ưu đãi. Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, ông An đề nghị xem xét cho nhân viên kế toán trường học hưởng phụ cấp ưu đãi.

Bà Đinh Thị Thanh Hòa công tác hơn 10 năm trong ngành giáo dục, ký hợp đồng tại một cơ sở mầm non công lập, ngạch 15.115, đóng BHXH từ ngày 1/12/2006. Thời gian xét nâng bậc lương lần sau tính từ ngày 1/6/2007. Ngày 1/10/2012, bà Hòa vào biên chế và được tính phụ cấp thâm niên nhà giáo từ tháng 10/2012. Bà Hòa đề nghị giải đáp về cách tính phụ cấp trên.

Người anh của ông Võ Tấn Hưng là liệt sĩ. Bố mẹ của ông Hưng đã mất, gia đình còn 5 anh chị em ruột. Vừa qua, ông Hưng làm thủ tục hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ, có biên bản ủy quyền của 4 anh chị em còn lại được UBND xã xác nhận.

Ông Nguyễn Văn Tú hiện là Cảnh sát giao thông và mắc bệnh hiểm nghèo, đang điều trị tại Bệnh viện 19-8. Ông Tú hỏi, ông sẽ được hưởng chế độ, chính sách như thế nào và có thể tham khảo quy định trong văn bản nào?

Bà Nguyễn Thị Lý (nguyenlydbp@... ) được nhận vào làm giáo viên mầm non một trường công lập. Bà Lý vào biên chế, hưởng lương trình độ đại học, bậc 1, hệ số 2,34 được 9 tháng thì xin thôi việc, bảo lưu thời gian đóng BHXH.

Cán bộ Ban chỉ huy quân sự cấp xã nếu có thời gian công tác liên tục ở các ngành được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề nghiệp thì được cộng nối thời gian đó với thời gian làm cán bộ Ban chỉ huy quân sự cấp xã để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Chủ tịch UBND cấp huyện xem xét, tiếp nhận không qua thi tuyển đối với người có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; hiện đang công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển; có thời gian từ đủ 60 tháng trở lên làm công việc phù hợp với yêu cầu của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng.

Bố đẻ của ông Nguyễn Anh Hoa tham gia quân ngũ tại tỉnh Quảng Trị từ năm 1971 đến năm 1975. Năm 1983 ông được giám định tỷ lệ thương tật 59%, đến năm 1986 ông đi giám định và được kết luận sức khỏe hạng D, tỷ lệ mất sức lao động 40%.

Mẹ của bà Nguyễn Phương Mai sinh năm 1960, tính đến tháng 7/2017 đã tham gia BHXH bắt buộc được 19 năm 6 tháng. Bà Mai hỏi, mẹ của bà có được đóng BHXH một lần cho số tháng còn thiếu để hưởng lương hưu không?

Những trường hợp được công nhận là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học sau thời điểm 1/9/2012 thì không thuộc đối tượng điều chỉnh theo Thông tư này. Việc điều chỉnh này nhằm đảm bảo tinh thần của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng.

Trường hợp hộ đồng bào dân tộc thiểu số, hộ nghèo tại các thôn đặc biệt khó khăn (ĐBKK) không thuộc các xã ĐBKK, vùng đồng bào dân tộc và miền núi theo Danh mục các xã ĐBKK do Thủ tướng Chính phủ quy định thì không được miễn tiền sử dụng đất mà thuộc đối tượng được giảm 50% tiền sử dụng đất.

Cơ quan của ông Đức Thủy có trường hợp người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP đang bị tạm giam. Ông Thủy hỏi, cơ quan có được chấm dứt hợp đồng lao động với lao động này không?

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này