Theo Khoản 2 Điều 56 Luật BHXH năm 2014, từ ngày 1/1/2018, mức lương hưu hàng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH tương ứng với số năm đóng BHXH.

Con của ông Nguyễn Mùi được gần 2 tháng tuổi, bị ốm phải nhập viện điều trị. Vợ ông Mùi vẫn trong thời gian nghỉ thai sản, không đủ sức khỏe để chăm con. Ông Mùi hỏi, ông có được hưởng chế độ BHXH do nghỉ việc chăm con ốm không?

Ông Ngô Duy Linh hỏi: Chỉ định thầu rút gọn theo hạn mức dưới 1 tỷ đồng đối với gói thầu xây lắp, dưới 500 triệu đồng đối với gói thầu tư vấn có bắt buộc nhà thầu phải có xác nhận đăng ký thông tin trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia không?

Năm 2015, gia đình ông Bùi Sĩ Nghĩa sinh con thứ 3. Ông bị tổ chức Đảng xử lý kỷ luật hình thức khiển trách, nhà trường nơi ông công tác xét chậm tăng lương 3 tháng. Ông Nghĩa hỏi, trường hợp của ông bị xử lý như vậy có đúng quy định không?

Bà Đỗ Thị Mai Ly nghỉ thai sản từ tháng 11/2015 đến hết tháng 4/2016, bắt đầu đi làm lại từ ngày 2/5/2016. Theo thông báo của công ty, do 4 tháng đầu năm 2016 bà Ly không đi làm nên sẽ không được tính phép năm vì đã được hưởng chế độ thai sản.

Theo quy định của Luật Đất đai thì một trong những nguyên tắc định giá đất là phải bảo đảm theo thời hạn sử dụng đất.

Ông Nguyễn Anh Đức ký hợp đồng làm nhân viên bảo vệ cho công ty dịch vụ bảo vệ. Thời gian đầu, ông Đức được đóng BHXH, BHYT, nhưng vừa qua công ty đã ngừng đóng BHXH, BHYT cho ông. Ông Đức hỏi, công ty làm như vậy có vi phạm luật lao động không?

Ông Lê Văn Hùng là thành viên Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin Việt Nam. Ông Hùng đã lập gia đình và có con nhỏ, tuy nhiên ông Hùng không lao động được, tất cả sinh hoạt do vợ đảm nhận. Vậy, vợ của ông có được hưởng chế độ người nuôi dưỡng không? Nếu được thì cần thủ tục gì?

Bà Lê Thị Phương là vợ liệt sĩ, được nhận thẻ BHYT ký hiệu TS2, nghỉ hưu từ tháng 10/2015 nhưng chỉ được nhận thẻ BHYT ký hiệu HT3. Bà Phương hỏi, bà có thể đổi lại thẻ BHYT như trước đây là TS2 không? Nếu được, phải làm thủ tục gì và tại cơ quan nào?

Con gái của bà Nguyễn Thị Thảo bị khuyết tật đặc biệt nặng từ nhỏ, kết quả giám định, mất khả năng lao động 81% trở lên, đang hưởng trợ cấp tuất, không hưởng chính sách nào khác đối với người khuyết tật. Bà Thảo hỏi, con gái của bà có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước, trường hợp gián đoạn tối đa không quá 3 tháng.

Ông Vũ Văn Lịch hỏi: Căn cứ Nghị định số 184/2004/NĐ-CP ngày 2/11/2014 của Chính phủ và Công văn số 2304/VPCP-NC ngày 29/4/2005 của Văn phòng Chính phủ thì từ tháng 5/2005 đến tháng 12/2009 Phó Chỉ huy trưởng quân sự cấp xã được hưởng mức phụ cấp nào để làm cơ sở thực hiện BHXH?

Ông Chu Văn Hải thực hiện nghĩa vụ quân sự từ tháng 1/2001, xuất ngũ năm 2003. Năm 2004, ông làm việc tại doanh nghiệp Nhà nước, đóng BHXH bắt buộc.

Ông Lê Minh Tâm hỏi: Người bị tai nạn lao động trong trường hợp đặc thù nêu tại Khoản 2, Điều 39 Luật An toàn, vệ sinh lao động thì có được người sử dụng lao động chi trả viện phí và tiền lương trong những ngày nghỉ để điều trị không?

Ông Đoàn Đình Phương tốt nghiệp THCS năm 2014. Năm 2016, ông đăng ký đi học nghề. Ông Phương hỏi, ông có thuộc đối tượng được miễn học phí không?

Bà Trần Thị Thu Hiền bị bệnh ung thư, đã điều trị từ năm 2011. Nay sức khoẻ của bà Hiền không được tốt nên bà muốn xin nghỉ dài ngày để theo dõi, điều trị bệnh.

Ông Tam Đình Thành là viên chức, làm công tác kế toán tại Chi cục Thú y. Vừa qua, Chi cục có văn bản đề nghị cấp trên xem xét bổ nhiệm ông làm kế toán trưởng, nhưng Sở Nội vụ trả lời, trường hợp ông không đủ điều kiện để bổ nhiệm do kế toán trưởng của đơn vị hành chính thì phải là công chức.

Ông Lê Sơn hỏi: Trường hợp người lao động thôi việc, đơn vị báo giảm lao động, nhưng chưa thu hồi được thẻ BHYT còn hạn sử dụng do người lao động làm mất thẻ BHYT thì xử lý thế nào?

Theo phản ánh của bà Khánh Linh, theo Luật Vệ sinh an toàn lao động có hiệu lực từ ngày 1/7/2016 thì hồ sơ giải quyết chế độ tai nạn lao động (TNLĐ) không cần nộp biên bản điều tra TNLĐ nhưng theo Quyết định 636/QĐ-BHXH của BHXH Việt Nam thì lại có biên bản. Bà Linh hỏi, hồ sơ giải quyết TNLĐ được quy định như nào?

Bà Trần Huệ Nhi sinh ngày 17/10/1961, có thời gian đã đóng BHXH là 14 năm 3 tháng còn thiếu 5 năm 9 tháng mới đủ 20 năm đóng BHXH. Bà Nhi lựa chọn phương thức đóng một lần cho 5 năm 9 tháng còn thiếu với mức thu nhập tháng lựa chọn là 3.000.000 đồng/tháng.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này