Ông Lương Văn An hỏi: Chế độ nghỉ phép đối với cán bộ Công an nhân dân được tính như thế nào? Nếu không nghỉ hoặc nghỉ không hết phép có được thanh toán không? Cách thức thanh toán như thế nào?

Người bác của ông Hứa Minh Tài đang hưởng chế độ trợ cấp đối với người bị nhiễm chất độc da cam, sống 1 mình không có vợ, con, được xét thuộc hộ nghèo. Năm nay bác ông đủ 60 tuổi. Ông Tài hỏi, bác ông có được hưởng thêm chế độ người cao tuổi cô đơn thuộc hộ nghèo không?

Ông Hoàng Mạnh Thành (Thái Bình) có thời gian tham gia nghĩa vụ trong ngành Công an từ tháng 9/1990 đến tháng 9/1993. Năm 1996, ông Thành học đại học, tốt nghiệp vào tháng 6/2000. Tháng 8/2004, ông được tuyển dụng vào cơ quan Nhà nước, đóng BHXH từ đó đến nay.

BHXH Việt Nam vừa có văn bản hướng dẫn giải quyết hưởng trợ cấp cho những người đã hết tuổi lao động tại thời điểm ngừng hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng và những người có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm công tác thực tế đã hết thời hạn hưởng trợ cấp mất sức lao động.

Bà nội của ông Nguyễn Duy Minh có 5 người con, trong đó có chú của ông Minh là liệt sĩ, hy sinh năm 1971, không có vợ con. Khi ông bà của ông Minh chết có giao cho bố ông thờ cúng người chú và bàn giao Bằng Tổ quốc ghi công cùng tất cả các giấy tờ liên quan đến cho bố ông Minh.

Theo hướng dẫn của Bộ Nội vụ, việc tính thời gian được nâng bậc lương và kéo dài thời gian xét nâng bậc lương đối với cán bộ, công chức cấp xã được thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV.

Ông Nguyễn Anh Điệp (diepnganh@...) hỏi: Cụ nội tôi được Chủ tịch nước ký quyết định phong tặng Bà mẹ Việt Nam anh hùng từ tháng 3/2014, tháng 12/2014 cụ tôi chết. Vậy, chế độ tử tuất đối với trường hợp của cụ tôi như thế nào?

Ông Hoàng Lê Anh (hoangleanh.1985@...) là cán bộ chuyên trách cấp xã, đề nghị giải đáp về việc xếp lương đối với quá trình công tác của ông từ tháng 1/2000 đến nay.

Theo hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, pháp luật hiện hành chỉ quy định về giới hạn thời giờ làm việc, không quy định thời điểm bắt đầu ca làm việc. Thời điểm bắt đầu ca làm việc do doanh nghiệp quy định trong nội quy lao động.

Ông Đỗ Văn Ngãi đóng bảo hiểm thất nghiệp được 5 năm. Từ tháng 3/2015, ông nghỉ việc để đi xuất khẩu lao động trong thời gian 3 năm. Vậy khi về nước ông Ngãi mới làm thủ tục lĩnh trợ cấp thất nghiệp có được không?

Ông Khổng Tiến Mạnh hỏi: Việc điều chỉnh tăng 8% tiền lương đối với CBCCVC, lực lượng vũ trang có thu nhập thấp có được áp dụng theo Nghị định số 09/2015/NĐ-CP và Thông tư số 05/2015/TT-BLĐTBXH không hay lại chờ có 1 văn bản cụ thể hóa hướng dẫn thực hiện khoản 6, Điều 2 Nghị quyết số 78/2014/QH13?

Cử tri các tỉnh An Giang, Quảng Nam, Vĩnh Phúc, Hải Dương, Lâm Đồng, Thái Nguyên, TP. Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh đề nghị xem xét, điều chỉnh phù hợp cách tính mức lương hưu, tuổi nghỉ hưu, chế độ tử tuất, mức đóng, phương thức đóng BHXH; hỗ trợ người tham gia BHXH tự nguyện.

Gửi ý kiến đến kỳ họp thứ 8, Quốc hội khóa XIII, cử tri các tỉnh Bắc Giang, Đồng Nai, Tây Ninh, Cà Mau, Đồng Tháp đề nghị xem xét điều chỉnh mức trợ cấp thờ cúng liệt sĩ và có chính sách đối với thân nhân trực tiếp thờ cúng liệt sĩ như được hưởng BHXH, BHYT, hỗ trợ xây nhà tình nghĩa.

Chị của ông Hoàng Tùng là giáo viên mầm non. Tháng 11/2014, chị ông có đủ 20 năm đóng BHXH (16 năm đóng BHXH bắt buộc, 4 năm đóng BHXH tự nguyện). Khi tính lương hưu, chị ông Tùng chỉ được 876.450 đồng/tháng. Vậy, chị ông Tùng có được quỹ BHXH bù lương hưu để bằng mức tối thiểu là 1.150.000 đồng/tháng không?

Ông Trần Bá Đương (dhl.ct.hbbl@...) hỏi: Nếu tôi nghỉ hưu từ ngày 1/4/2015 thì có được điều chỉnh 8% lương hưu theo Thông tư số 05/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội về điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hàng tháng không?

Ông Bùi Thanh Long đi làm nghĩa vụ quốc tế tại Campuchia, hiện ông đã hoàn tất thủ tục đề nghị hưởng trợ cấp, có xác nhận của địa phương nhưng chưa có quyết định trợ cấp. Vậy, con của ông Long có được hưởng chế độ ưu tiên đối tượng 06 trong tuyển sinh đại học 2015 không và cần những giấy tờ gì?

Theo Luật BHXH hiện hành, người lao động để được hưởng lương hưu thì ngoài điều kiện về tuổi đời, còn phải đóng BHXH tối thiểu đủ 20 năm. Quy định này nhằm đảm bảo khả năng cân đối tài chính BHXH, người lao động phải tích luỹ đủ số năm đóng vào quỹ BHXH thì mới được hưởng chế độ hưu.

Bà Phạm Thị Bé (tuann9155@...) ký hợp đồng làm nhân viên tạp vụ tại 1 đơn vị sự nghiệp công lập đã được 3 năm, lương 1.500.000 đồng/tháng. Đến tháng 10/2014, bà Bé được tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Bà Phạm Mai Hoa đang làm việc thường xuyên tại 1 doanh nghiệp từ năm 2010, theo chế độ Hợp đồng cộng tác viên, ký 1 năm/lần và không đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), không áp dụng các chế độ theo Bộ Luật lao động. Bà Hoa hỏi, doanh nghiệp thực hiện như vậy có đúng quy định không?

Ông Cao Anh Tuấn (tuanca1911@...) hỏi: Bố tôi là bệnh binh suy giảm khả năng lao động 70%, được hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng. Tháng 3/2014 bố tôi qua đời. Nay mẹ tôi 55 tuổi, vậy mẹ tôi có được hưởng chế độ tuất hàng tháng không, thủ tục như thế nào?

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này