Theo hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, pháp luật hiện hành chỉ quy định về giới hạn thời giờ làm việc, không quy định thời điểm bắt đầu ca làm việc. Thời điểm bắt đầu ca làm việc do doanh nghiệp quy định trong nội quy lao động.

Ông Đỗ Văn Ngãi đóng bảo hiểm thất nghiệp được 5 năm. Từ tháng 3/2015, ông nghỉ việc để đi xuất khẩu lao động trong thời gian 3 năm. Vậy khi về nước ông Ngãi mới làm thủ tục lĩnh trợ cấp thất nghiệp có được không?

Ông Khổng Tiến Mạnh hỏi: Việc điều chỉnh tăng 8% tiền lương đối với CBCCVC, lực lượng vũ trang có thu nhập thấp có được áp dụng theo Nghị định số 09/2015/NĐ-CP và Thông tư số 05/2015/TT-BLĐTBXH không hay lại chờ có 1 văn bản cụ thể hóa hướng dẫn thực hiện khoản 6, Điều 2 Nghị quyết số 78/2014/QH13?

Cử tri các tỉnh An Giang, Quảng Nam, Vĩnh Phúc, Hải Dương, Lâm Đồng, Thái Nguyên, TP. Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh đề nghị xem xét, điều chỉnh phù hợp cách tính mức lương hưu, tuổi nghỉ hưu, chế độ tử tuất, mức đóng, phương thức đóng BHXH; hỗ trợ người tham gia BHXH tự nguyện.

Gửi ý kiến đến kỳ họp thứ 8, Quốc hội khóa XIII, cử tri các tỉnh Bắc Giang, Đồng Nai, Tây Ninh, Cà Mau, Đồng Tháp đề nghị xem xét điều chỉnh mức trợ cấp thờ cúng liệt sĩ và có chính sách đối với thân nhân trực tiếp thờ cúng liệt sĩ như được hưởng BHXH, BHYT, hỗ trợ xây nhà tình nghĩa.

Chị của ông Hoàng Tùng là giáo viên mầm non. Tháng 11/2014, chị ông có đủ 20 năm đóng BHXH (16 năm đóng BHXH bắt buộc, 4 năm đóng BHXH tự nguyện). Khi tính lương hưu, chị ông Tùng chỉ được 876.450 đồng/tháng. Vậy, chị ông Tùng có được quỹ BHXH bù lương hưu để bằng mức tối thiểu là 1.150.000 đồng/tháng không?

Ông Trần Bá Đương (dhl.ct.hbbl@...) hỏi: Nếu tôi nghỉ hưu từ ngày 1/4/2015 thì có được điều chỉnh 8% lương hưu theo Thông tư số 05/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội về điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH và trợ cấp hàng tháng không?

Ông Bùi Thanh Long đi làm nghĩa vụ quốc tế tại Campuchia, hiện ông đã hoàn tất thủ tục đề nghị hưởng trợ cấp, có xác nhận của địa phương nhưng chưa có quyết định trợ cấp. Vậy, con của ông Long có được hưởng chế độ ưu tiên đối tượng 06 trong tuyển sinh đại học 2015 không và cần những giấy tờ gì?

Theo Luật BHXH hiện hành, người lao động để được hưởng lương hưu thì ngoài điều kiện về tuổi đời, còn phải đóng BHXH tối thiểu đủ 20 năm. Quy định này nhằm đảm bảo khả năng cân đối tài chính BHXH, người lao động phải tích luỹ đủ số năm đóng vào quỹ BHXH thì mới được hưởng chế độ hưu.

Bà Phạm Thị Bé (tuann9155@...) ký hợp đồng làm nhân viên tạp vụ tại 1 đơn vị sự nghiệp công lập đã được 3 năm, lương 1.500.000 đồng/tháng. Đến tháng 10/2014, bà Bé được tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Bà Phạm Mai Hoa đang làm việc thường xuyên tại 1 doanh nghiệp từ năm 2010, theo chế độ Hợp đồng cộng tác viên, ký 1 năm/lần và không đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), không áp dụng các chế độ theo Bộ Luật lao động. Bà Hoa hỏi, doanh nghiệp thực hiện như vậy có đúng quy định không?

Ông Cao Anh Tuấn (tuanca1911@...) hỏi: Bố tôi là bệnh binh suy giảm khả năng lao động 70%, được hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng. Tháng 3/2014 bố tôi qua đời. Nay mẹ tôi 55 tuổi, vậy mẹ tôi có được hưởng chế độ tuất hàng tháng không, thủ tục như thế nào?

Bố đẻ ông Nguyễn Viết Lãm là người có công với cách mạng, được tặng Huân chương kháng chiến. Năm 2000, bố ông Lãm vào sinh sống cùng gia đình ông tại tỉnh Đắk Lắk, chuyển hộ khẩu từ xã Xuân Hồng, huyện Nghi Xuân, tỉnh Hà Tĩnh về nhập hộ khẩu tại địa chỉ thôn 8A, xã Eakly, huyện Krông Pắk, tỉnh Đắk Lắk.

Hộ gia đình đã có người tham gia BHYT tự đóng 100% mức đóng, nếu sau ngày 1/1/2015 tiếp tục tham gia BHYT thì thực hiện cho cá nhân người đó hoặc theo hộ gia đình. Từ ngày 1/1/2016 trở đi, toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú phải thực hiện BHYT theo hộ gia đình.

Nếu trạm y tế ở vùng sâu, vùng xa, vùng hải đảo, biên giới thì phải thực hiện đầy đủ các hoạt động chuyên môn về y tế, như sơ cấp cứu ban đầu; khám chữa bệnh ban đầu; điều trị ngoại trú, nội trú; đỡ đẻ thường… Nếu là trạm y tế xã, phường ở khu vực đồng bằng thì chỉ thực hiện tiêm chủng và dự phòng.

Bà Nguyễn Thị Thu Trang làm việc tại Công ty TNHH Wintek Việt Nam. Hiện Công ty sắp phá sản, bà Trang đề được được giải đáp một số vấn đề về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp khi Công ty dừng hoạt động.

Theo Bộ Giáo dục và Đào tạo, sau khi có kết quả thi của thí sinh trên toàn quốc, Bộ sẽ xác định tiêu chí đảm bảo chất lượng đầu vào để các trường xây dựng phương án xét tuyển vào đại học, cao đẳng.

Ông Huỳnh Trung Tâm làm việc tại 1 công ty dịch vụ công ích của huyện từ năm 2001, có tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp. Tháng 3/2014, ông xin thôi việc và đến nay chưa tìm được việc làm mới.

Bố đẻ của ông Phạm Đạt Hùng sinh năm 1952, là giáo viên THPT, đóng BHXH được 33 năm 4 tháng. Năm 2004, bố ông bị tai biến mạch máu não, không thể tiếp tục công tác, gia đình đã đề nghị và được giải quyết chế độ BHXH 1 lần. Nay bố ông 63 tuổi thì có thể trả lại trợ cấp để lập hồ sơ hưởng chế độ hưu không?

Tại kỳ thi THPT Quốc gia 2015, Bộ Giáo dục và Đào tạo sẽ tổ chức 2 hình thức cụm thi là cụm thi cho các thí sinh dự thi để xét công nhận tốt nghiệp THPT và xét tuyển sinh đại học, cao đẳng; và cụm thi cho các thí sinh dự thi để xét công nhận tốt nghiệp THPT.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này